Trao đổi Lý thuyết Hoá vô cơ

Thảo luận trong 'KIẾN THỨC PHỔ THÔNG - HIGH SCHOOL CHEMISTRY FORUM' bắt đầu bởi bluemonster, 1 Tháng mười hai 2005.

?

cau hoi cua minh hoc bua khong?

Poll closed 22 Tháng sáu 2008.
tam thuong 0 vote(s) 0.0%
binh thuong 2 vote(s) 66.7%
kha day 0 vote(s) 0.0%
"pro" 1 vote(s) 33.3%
  1. hlacom Thành Viên gmLab

a. dùng H2SO4 100% hấp thụ SO3, còn lại SO2
    b. dùng P2O5 làm khô H2, NO2, còn NH3 bị hấp thụ, cho tdv NaOH thu lại NH3 rồi dùng CaO làm khan.
  2. nnes Thành viên tích cực

1. Ko biết 4 năm gần đây đã có chưa, chứ ngày trc mình được biết chưa nơi nào điều chế được H2SO4 100% thì phải. Với lại cần j H2SO4 100% , ta chỉ cần đặc là có thể hấp thụ hết SO3 rùi, ko lo SO2 tác dụng với nước. Vì nồng độ H+ của axit cực lớn, theo nguyên lí chuyển dịch cân bằng L: SO2 + H2O <--> H+ + HSO3- thì thấy ngay sẽ ko xảy ra phản ứng thuận và SO2 sẽ ko bị tan trong dung dịch này.
    2. Nếu đề bài bảo chỉ được 1 dùng hóa chất để làm khô các khí, thì bạn làm thế nào? Mà thực tế, nếu là đề thi TN thì cũng chỉ được chọn 1 đáp án có 1 hóa chất .
  3. minhduy2110 Thành Viên gmLab

1 Hóa chất thì có thể dùng các muối khan không có khả năng tạo phức với NH3, có thể dùng muối của Mg. (Phản ứng tạo hydroxid chỉ có trong dung dịch)

SO2 với SO3 thì cùng lắm cứ cho vô dd Ba2+ rồi sau đó cho thêm ít H2SO4 vào là xong. Ngoài ra dùng oleum cho đơn giản :-?

Đang nói đến làm khô khí thì dohongtham lại lôi ra 1 ví dụ về làm khô dung môi *_* Dù sao mình cũng thanks bạn vì có thêm kiến thức mới, nhưng theo mình, ít phòng thí nghiệm dùng Na để làm khô lắm. Đơn giản, ngay cả với dung môi hữu cơ cần hút sạch nước ta có thể dùng CuSO4 cũng được mà :-? or something like that...
  4. whiteangel2493 Thành Viên gmLab

tỉ lệ là 1 mol Ba(HCO3) và 1 KHSO4

ban oi tỉ lệ là 3:1
  5. hlacom Thành Viên gmLab

Nếu bài toán tỉ lệ 3:1 thì nên viết pt ion mà giải
  6. AustinArsenal Thành Viên gmLab

Na được dùng làm khan khá nhiều trong phòng thí nghiệm đấy chứ. Mình thấy profile của bạn minhduy ghi Dược HN, hok biết ở ngoài đó sao chứ ở Dược TP thì phòng thí nghiệm trong nhiều trường hợp cũng dùng kha khá Na để làm khan hóa chất, hầu hết là trong hữu cơ ;;)
    Có tài liệu sau nói về các hóa chất làm khan đối với các chất hữu cơ trong phòng thí nghiệm, tùy mỗi chất mà người ta lựa chọn những chất làm khan khác nhau cho phù hợp; khả năng làm khan của mỗi chất cũng khác nhau, chứ ko phải chất nào cũng làm khan được như chất nào :D

http://www.2shared.com/file/7116653/ddeb7d2d/1531516.html
  7. hlacom Thành Viên gmLab

1.Mình nghĩ để đc H2SO4 100% cứ cho H2SO4 đặc hấp thụ SO3 thì đến một lúc sẻ thu được H2SO4 100%(chỉ cần tính lượng SO3 hợp lí). nhưng không rõ hiện nay có H2SO4 100% chưa nhĩ?
    2. Đề ko thấy nói chỉ dùng một hóa chất nên mình làm vậy. Nếu dùng một hóa chất thì có lẽ dùng một muối khan háo nước như CaCl2 thì thích hợp nhất
  8. dohongtham Thành Viên gmLab

Nếu dùng 1 hóa chất làm khan thì bạn ko thể chọn CaCl2, vì muối này kết hợp với NH3 tạo CaCl2.8NH3. Nên chọn hóa chất làm khan khác. Hơn nữa đề bài câu hỏi khá rõ ràng:
    @ minhduy: tại câu hỏi của bạn là
    Nên mình mới trả lời như vậy thôi
    Còn việc Na sử dụng trong phòng thí nghiệm như thế nào thì đã có bạn nói rồi ^^
  9. hlacom Thành Viên gmLab

Đúng thế vì mình đã nói trước là chỉ cần dùng một muối khan háo nước nhưng ko nghĩ đến tính chất đặc biệt của CaCl2. Thanks!
  10. nguyenthanhvy Thành Viên gmLab

phản ứng hạt nhân

làm ơn giải thíach cho mình SỰ HỤT KHỐI là jì ik ??? khó hju? wó.. vợ lại NUCLEON có jì khác với hạt nhân hok ?? ai bik hối âm sớm dùm mình nhaz
  11. C.H.V Super Moderator

12. quocbao93 Thành Viên gmLab

Bạn meokiti26 hỏi 1 câu vui tính thật, Cl- hay Na+ ko thể phân li ra H+ đơn giản là vì nó ko có H+ để mà phân li
    :24h_120::24h_120:
  13. nnes Thành viên tích cực

Thế thì Fe3+. Al3+ làm gì có H+ mà trong nước nó vẫn tạo ra được H+ đấy thôi.
    NH3 làm j có OH- mà nó vẫn tạo ra được OH- trong dd đấy thôi.
  14. quocbao93 Thành Viên gmLab

Ủa? Vậy hả
    Công nhận khó hiểu thật
    Anh nnes có thể giải thích rõ giùm em dc ko?
    Hoặc là viết pt phân li ra ion H+ của Fe3+ và Al3+ cũng dc
    Cám ơn trước nhá
  15. kuteboy109 VIP ChemVN

Bạn quocbao nên xem lại SGK11 để rõ hơn điều kiện để các ion có tính axit, ví dụ ở đây là sự thủy phân:
    Fe3+ + HOH<--> Fe(OH) 2+ + H+
  16. N@S@ Thành Viên gmLab

Cách đặt câu hỏi của bạn đã sai rồi mà vẫn bảo thủ vậy sao?
    Fe3+ là một cation, bản thân nó làm gì có H+ ( nếu có thì mong bạn chỉ giùm H+ nó "nằm" ở chỗ nào trong Fe3+). Tương tự với Al3+ và NH3.
    NH3 ít tan trong nước nhưng khi tác dụng với nước sẽ tạo ra OH- vì: NH3 +H2O= NH4OH, đây là phản ứng thuận nghịch và NH4OH lai phân ly thành NH4+ và OH-. Đấy là lý do mà OH- được tạo ra. Lần sau nhớ suy nghĩ kĩ trước khi đặt câu hỏi nhé.
  17. N@S@ Thành Viên gmLab

Thắc mắc về độ bền của nguyên tử

Tại sao trong nguyên tử : số notron phải tối thiểu bằng số proton hoặc lớn hơn nếu không, nguyên tử sẽ không bền?
    Ai biết thì giải thích giúp với.
  18. quocbao93 Thành Viên gmLab

2 bạn kuteboy109 và nasa đã đọc kĩ câu hỏi của meokity26 chưa"
    Đây là nguyên văn câu hỏi:
    "Tại sao các ion của aicd mạnh VD Cl-,SO4 2-... và các cation Ba2+,Ca2+,Na+...lại đcj coi là ion trung hòa k có khả năng "phân li" ra H+ hoặc OH-?"
    2 bạn nói thế là hiểu sai ý mình rồi
    mình hiểu sao thì nói vậy thôi chứ có ý dì đâu??
  19. meokitti26 Thành Viên gmLab

e thấy a sai rùi H+ chính là proton mà :3:
  20. hpphale Thành Viên gmLab

các bạn cho mình hỏi là khi Fe4(P2O7)3 + H2SO4 thì thường ra muối sắt ba, có khi nào ra muối sắt hai được không?
    các bạn giúp dùm mình, thanks!!!